58.6% ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਦਾ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਵੋਟਰ ਸੂਚੀ ਦੇ ਵਿੱਚੋਂ ਨਾਮ ਹੋਇਆ ਗਾਇਬ

Sharing is

ਚੱਲ ਰਹੀਆਂ ਲੋਕ ਸਭਾ ਚੋਣਾਂ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਪੰਜਾਬ ਵਿਚ ਸਭ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ 18-19 ਸਾਲ ਦੇ ਵਰਗ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਵੋਟਰਾਂ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਪਰ ਇਹਨਾਂ ਵੋਟਰਾਂ ਵਿਚੋਂ 58 ਫ਼ੀਸਦੀ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਨਾਮ ਵੋਟਰ ਸੂਚੀ ਵਿਚ ਦਰਜ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਮੁੱਖ ਚੋਣ ਅਧਿਕਾਰੀ ਦਫ਼ਤਰ ਦੇ ਅੰਕੜਿਆ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਪੰਜਾਬ ਵਿਚ 18-19 ਸਾਲ ਦੇ 9,47,900 ਲੋਕ ਹਨ ਪਰ ਆਖ਼ਰੀ ਵੋਟਰ ਸੂਚੀ ਜਾਰੀ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸਿਰਫ਼ 3,94,780 (41.6%) ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਨਾਮ ਵੋਟਰ ਸੂਚੀ ਵਿਚ ਦਰਜ ਸਨ। ਪੰਜਾਬ ਵਿਚ 19 ਮਈ ਦੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਅਜੇ ਵੀ 5,53,120 (58.6%0) ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਨਾਮ ਵੋਟਰ ਸੂਚੀ ਵਿਚੋਂ ਗਾਇਬ ਹਨ।

ਪਿਛਲੇ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੋਂ 1,38,893(35%) ਨਵੇਂ ਵੋਟਰਾਂ ਦੇ ਨਾਮ ਵੋਟਰ ਸੂਚੀ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਏ ਸਨ। 18-19 ਸਾਲ ਦੇ ਵੋਟਰਾਂ ਦਾ ਅੰਕੜਾ 31 ਜਨਵਰੀ 2019 ਤੱਕ 2,55,887 ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਸੀ। ਮੁੱਖ ਚੋਣ ਅਧਿਕਾਰੀ ਦਫ਼ਤਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਹੁਣ ਤੱਕ 18-19 ਸਾਲ ਦੇ ਵੋਟਰਾਂ ਦੇ ਨਾਮ ਵੋਟਰ ਸੂਚੀ ਵਿਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੈ। 2014 ਦੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਇਸ ਉਮਰ ਦੇ 65,000 ਵੋਟਰ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਏ ਸਨ ਪਰ 2017 ਵਿਚ ਇਹਨਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਧ ਕੇ 3,67,077 ਹੋ ਗਈ।

ਜ਼ਿਲਾ ਚੋਣ ਅਫ਼ਸਰ ਨੇ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਹਰ ਸਾਲ ਇਕ ਲੱਖ ਤੋਂ ਵੱਧ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਪੰਜਾਬ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਪੜ੍ਹਨ ਚਲੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਜਿਹੜੇ ਕਿ 18-19 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿਚ ਆਉਂਦੇ ਹਨ। ਜਿਸ ਦੇ ਕਾਰਨ ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਧਦੀ ਘਟਦੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਮਾਹਿਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਇਹ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਵਿਚ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਜਾਗਰੂਕ ਹੀ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ।

ਉਹਨਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਜੇ ਇਕ ਲੱਖ ਦੇ ਕਰੀਬ ਵੋਟਰ ਬਾਹਰ ਚਲੇ ਵੀ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਵੀ ਚਾਰ ਲੱਖ ਦਾ ਅੰਕੜਾ ਫਿਰ ਵੀ ਗਾਇਬ ਹੈ। ਵਿਦੇਸ਼ ਪੜ੍ਹਨ ਜਾਣ ਨਾਲ ਇਹਨਾਂ ਵੋਟਰਾਂ ਦੀ ਭਾਰਤੀ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਰੱਦ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ ਅਤੇ ਇਸ ਅਨੁਸਾਰ ਇਹਨਾਂ ਦੀ ਵੋਟ ਬਣਨੀ ਲਾਜ਼ਮੀ ਹੈ। ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਕਹਿਣ ਮੁਤਾਬਕ ਕਮੀ ਚੋਣ ਕਮਿਸ਼ਨ ਦੇ ਉਪਰਾਲਿਆਂ ਵਿਚ ਹੀ ਹੈ।

Sharing is

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

By continuing to use the site, you agree to the use of cookies. more information

The cookie settings on this website are set to "allow cookies" to give you the best browsing experience possible. If you continue to use this website without changing your cookie settings or you click "Accept" below then you are consenting to this.

Close